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HOTUBA YA MGENI RASMI
MHESHIMIWA DR. SALIM AHMED SALIM,
MWENYEKITI WA MFUKO WA MWL. NYERERE
KWENYE SHUGHULI YA KUTUNZA TUZO YA ZEZE
KWA WATENDAJI MAHIRI KATIKA
SEKTA YA UTAMADUNI

Ndugu Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya Mfuko
wa Utamaduni Tanzania, Prof. Amandina Lihamba

Waheshimiwa Wafadhili wa Mfuko wa Utamaduni
Tanzania

Waheshimiwa Mabalozi wa nchi mbalimbali

Ndugu Mkurugenzi wa Utamaduni

Waheshimiwa Wadhamini wa Mfuko
Waheshimiwa Wageni Waalikwa
Wasanii Washiriki katika Maonyesho
Waandishi wa Habari

Mabibi na Mabwana

Awali ya yote natoa shukrani za dhati kwa Profesa
Amandina Lihamba Mwenyekiti wa Bodi ya wadhamini
wa Mfuko wa Utamaduni Tanzania na viongozi
wenzake kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika
kutoa Tuzo ya Zeze. Napenda kuwapongeza
watunukiwa wa tuzo hii ya heshima kwa uaminifu na
ujasiri wao katika kulinda na kuenzi utamaduni wetu.




Waheshimiwa Wageni waalikwa,

Hivi sasa dunia nzima inazungumzia mfumo wa
utandawazi. Hili ni jambo ambalo halikwepeki. Mengi
yanayozungumzwa kuhusu utandawazi yanasisitiza
uzuri wake, manufaa yake na kadhalika. Ni kweli
kuna mazuri mengi katika mfumo wa utandawazi
lakini yale yaliyo na madhara yana ncha kali yenye
uwezo wa kusababisha makovu ya kudumu. Watetezi
wa utandawazi wanadai kwamba hakuna njia mbadala
ya maendeleo nje ya mfumo wa utandawazi.

Kama kweli hakuna njia mbadala basi hatuna budi
kuulinda utamaduni wetu kwa sababu huu una
uwezo wa kuwa ngao imara ya kutukinga na kuhimili
vishindo vya madhara yatokanayo na baadhi ya
tamaduni za nje ambazo zinaingia kwa kasi kutokana
na mfumo wa utandawazi.

Mfano ulioonyeshwa na wenzetu hawa waliotunukiwa
leo unastahili kuigwa na kuendelea kuenziwa katika
jamii yetu. Hii ni njia muhimu ya kuhimiza wananchi
kuthamini kilicho chetu; yaani utamaduni wetu.
Hapa ninazungumzia utamaduni katika maana pana
inayojumuisha: kuendeleza lugha zetu za asili na hasa
Kiswahili kinachotuunganisha, kuendeleza utaalam na
ufundi asilia ambao unawezesha wataalam wetu
kubuni na kutengeneza vifaa mbalimbali kama
mikeka, vikapu, vyungu, marembo na mapambo,
picha za kuchora, maumbo, zana za kilimo, uandishi
wa vitabu vya kiada, hadithi, historia na mambo
mengine mengi yenye manufaa kwa jamii.

Ningependa kuweka msisitizo kwenye uwekaji na
utunzaji wa kumbukumbu kimaandishi. Vitabu vingi
vinavyozungumezia historia ya nchi yetu tangu zama za
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ukoloni vimeaandikwa na wageni. Matokeo ni
kwamba wanaandika kutokana na mtazamo wao kwa
hiyo mambo ya msingi; yaani yale yenye maana katika
jamii yetu huachwa au kupuuzwa. Kwa hiyo watoto
wetu wanaposoma historia wanapata mtazamo tofauti
na hali halisi ilivyokuwa.

Kama wananchi wangejituma kuandika vitabu au hata
kujitahidi kuweka katika kumbukumbu ya kudumu
matukio muhimu katika nchi tungeweza kusahihisha
yale yasiyo sahihi. Licha ya historia, kuna taalumu
nyingi za asili zinazopotea kwa sababu haziko katika
kumbukumbu ya kudumu. Tunategemea kurithishwa
kwa kuangalia au kufundishwa na babu au bibi. Sasa
vijana wengi wanakimbilia mijini au muda wao mwingi
wapo shule hivyo hawana nafasi hata ya kusikiliza
hadithi za bibi na babu ambazo =zilikuwa na
mafundisho mazuri sana. Nafasi ya bibi na babu
imechukuliwa na Televisheni na Radio.

Ili kuweza kwenda na wakati tunatoa changamoto kwa
waandishi na wabunifu, kuandika na kuandaa vitabu
na programu za Televisheni na radio ambavyo
vitaendeleza yale yaliyo mazuri katika utamaduni
wetu, pamoja na kuhifadhi mambo muhimu katika
kumbukumbu za kudumu.

Waheshimiwa Wageni Waalikwa

Kimsingi ninafarijika sana na jitihada zinazofanywa na
Mashirika au Taasisi mbalimbali kuendeleza urithi na
utambulisho wetu kama Taifa. Ni hivi majuzi tu
nilialikwa kwenye uzinduzi wa kamusi ya Kiswahili.
Tukio lile lilikuwa na burudani lakini
kilichonifurahisha =zaidi ni maelezo yaliyotolewa na
wataalamu kuhusu matumizi ya maneno ya Kiswahili
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na chimbuko la neno Kamusi. Maelezo ya neno
kamusi yalitolewa na Mzee Andanenga, kwa jina la
kishairi Sauti ya Kiza. Nimeelezwa kwamba huyu
alitunukiwa Tuzo ya Zeze mwaka jana 2003.

Ninaamini jitthada za wadau na wapenzi wa
utamaduni ndizo zilizowezesha lugha yetu ya Kiswahili
kutambulika kama lugha yenye nafasi katika ngazi za
kimataifa. Hili ni jambo la kujivunia. Lakini tuna kazi
kubwa mbele yetu. Tunahitaji vitabu vingi
vilivyoandikwa kwa lugha ya kiswahili ili tuweze
kutosheleza mahitaji ya soko ambalo sasa linapanuka
kwa kasi. Tusiache kazi hii ifanywe na watu wengine
peke yao kwa sababu hatari ya kuua uasili au
utamaduni unaoambatana na lugha. Tunahitaji
wataalam wa kutafsiri katika mikutano ya kitaifa na
kimataifa. Vile vile wataalamu wa kutafsiri vitabu
vilivyoandikwa kwa lugha nyingine ili wananchi wetu
waweze kujisomea na kujifunza maarifa yaliyo katika
jamii nyingine duniani.

Utamaduni ni uwanja mpana unaogusa kila sekta na
kila mtu katika nchi yetu. Si jambo la kudharauliwa.
Ni sekta ya kuheshimiwa, kulelewa, kuenziwa, na
kuendelezwa. Utamaduni ndio utambulisho wetu; utu
wetu; kielelezo kinachoimarisha utashi wa Taifa letu.

Wenzetu waliopata tuzo leo wamekuwa mstari wa
mbele katika kutetea utamaduni wetu kwa vitendo.
Kwa mara nyingine tena napenda kuwapongeza.

Waheshimiwa Wageni Waalikwa,

Katika maisha yangu ya utumishi wa Taifa letu,
nimepata fursa kubwa ya kuishi katika nchi
mbalimbali za nje kwa muda wa miaka mingl.
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Nimeishi Misri, India, China na Marekani. Pia
nimetembelea takriban nchi zote za Kiafrika na idadi
kubwa ya nchi za dunia. Jambo mojawapo ambalo
nimejifunza kutokana na kuishi au kutembelea hukao,
ni jinsi gani nchi mbalimbali na jamii zake
zinavyothamini, kuendeleza na kuheshimu utamaduni
wake. Kwani utamaduni ni sehemu muhimu ya uhai
na maendeleo ya kila taifa. Sisi Watanzania
tumebahatika kuwa na utamaduni mkubwa na wa
kale unaoambatana na mila mbalimbali za watu wetu.
Utajiri huu sio tu wa kuthaminiwa na kutukuzwa
lakini ni muhimu kulindwa, kudhibitiwa na
kuendelezwa. Nataka kuchukua nafasi hii kutoa
pongezi za moyoni kwa Mfuko wa Utamaduni Tanzania
kwa juhudi zake zenye lengo la kufanikisha haya.

Mwisho, lakini hili ni la muhimu sana, Serikali yetu
imetuundia sera ya utamaduni; inayoeleza majukumu
ya Serikali Kuu, Serikali za Mikoa na Wilaya,
majukumu ya wananchi na majukumu ya asasli na
taasisi zisizo za Kiserikali katika kuendeleza
utamaduni. Natoa wito kwa wananchi na viongozi
wenzangu tusome kitabu cha Sera ya Utamaduni na
kila mmoja wetu ashiriki kikamilifu katika kulinda na
kuendeleza utamaduni Tanzania.

Ahsanteni kwa kunisikiliza.



