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SALAMU

Waheshimiwa wageni waalikwa.

Mabibi na mabwana.

UTANGULIZI

Kwa  niaba  ya  bodi  ya  Wakurugenzi  wa  Taasisi  ya  Mwalimu  Nyerere  na  kwa  niaba

yangu  binafsi,  nawashukuru  sana  kuja  kujumuika  nasi  tena  leo  katika  muendelezo wa

kongamano  letu  hili  la Kumbukumbu ya  Miaka  Kumi tangia  Baba wa Taifa  letu  Mwalimu

Julius Kambarage   Nyerere kufariki dunia, kongamano ambalo limeaanza tangia jana.

Ninaamini   kuwa   wote   kwa   pamoja   tumefika   hapa   kwa   moyo   mkunjufu   kabisa   ili

kujumuika  pamoja  katika  kukumbuka  na  kuenzi  Maisha,  Falsafa,  Misingi  na    Dira  ya

Mwaljmu Nyerere kwa Taifa letu,  Bara letu na Dunia yetu kwa ujumla.

Kama alivyosema jana ndugu yangu Joseph Butiku,  Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya

Mwalimu  Nyerere.  Sisi wajumbe wa Bodi ya Wadhamini, tukitilia maanani hali ya kisiasa

katika  nchi  yetu  na  dunia  kwa  ujumla,  inayoambatana  na  hofu  na  mashaka  kuhusu

mustakabali  wa  Taifa  letu.  Tumeonelea  ni  vyema  kuwakutanisha  wadau  mbalimbali

nchini,   kama  hatua  ya  mwanzo  ya  kuanzisha  Mjadala  wa  Kitaifa  kuhusu  Misingi  ya

Utaifa wetu na pia mustakabali mzima wa Taifa letu.



Kama  ambavyo  mmeona  ama  mmesikia  tangia jana  tulipoanza  kongamano  letu.  Kwa

hakika kuna mengi  kutoka kwa Mwalimu  Nyerere,  ambayo Taasisi  na Watanzania wote

kwa ujumla, tunaweza kuyatumia ipasavyo katika kutekeleza jukumu  letu  la kupambana

na  changamoto  tunazokumbana  nazo  na  kuendeleza  jitihada  zetu  za  kujenga  Taifa

lenye  kujali  UTU  na  Maendeleo  ya  kila  mmoja  wetu,  kama  ambavyo  waasisi  wa  Taifa

letu walidhamiria.

Ni  wazi  kuwa  kuna  mengi  ambayo  tunaweza  kujifunza  kutoka  kwa  Mwalimu  Nyerere

ambayo    yanatoa    majibu    thabiti    yatakayoweza    kutupa    mwelekeo    bora    katika

mapambano  yanayoendelea  dhidi  ya  maadui  wakuu  wa  taifa   letu,   kama  umasikini,

ujinga,  maradhi,  ufisadi, siasa chafu,  ubaguzi,  ubinafsi na mengineyo.

TANZANIA BAADA YA MWALIMU

Ndugu wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana

Ni wazi  kuwa  baada ya  miaka  kumi ya  kuondokewa  na  Baba wa Taifa  letu,  kama taifa

kuna  mambo  mengi  yametokea  na  yanayoendelea  kutokea,  ambayo  yanatutaka  sisi

kama  wadau  wa  taifa  hili  kuwa  na  uthubutu  wa  kuanzisha  mchakato  wa  kujitazama,

kujichunguza   na  kukubaliana  jinsi  gani  tunaweza  kujinasua  katika  majanga  kadhaa

yanayotunyemelea.



Wakati ambapo katika miaka ya hivi  karibuni tumeweza kupata mafanikio kadhaa kama

vile kupanuka kwa  nafasi ya  utoaji mawazo  na maoni miongoni  mwa jamii,  kuongezeka

kwa  ushirikishwaji wa wananchi katika mfumo wa maamuzi  nchini,  kukua  kwa nguvu za

kiuchumi,   kujengeka   na   kuboreka   kwa   mifumo   na   asasi   za   kiutawala,   kukua   kwa

matumizi  ya  teknolojia   hasa   ile  ya   habari  na  mawasiliano  katika  taifa   letu  ambako

kumeendana pamoja na kuongezekakwa uhuruwakutoa na kupatahabari7  "    fr r  r I:   .I      '`

Vilevile  tumekuwa  tukikumbana  na  changamoto  kadhaa  kama  vile  kuporomoka  kwa

Maadili  na  Misingi  ya  Utaifa,   Kuongezeka  kwa  umasikini  na  tofauti  ya  kipato  kati  ya

wenye  nacho  na wasio  nacho,  Kuibuka kwa  migawanyiko  katika  misingi ya makundi ya

kisiasa,   kijamii   na   kiuchumi,   Kuibuka   na  kushamiri   kwa   utamaduni  wa  siasa  chafu,

kushuka    kwa    kiwango    na    idadi    ya    walioelimika    (kujua    kusoma    na    kuandika),

mkanganyiko wa hali ya muungano wetu na mengineyo.

Ilaya  yote  na  mengineyo  ni  mambo  ambayo  yanahitaji  kushughulikiwa  sasa  na  kwa

weledi  wa  hali  ya  juu,  kabla  ya  kupelekea  nyufa  zinazojitokeza  sasa  kugeuka  kuwa

mpasuko utakaoathiri mustakabali wa taifa letu.

UTAIFA NA MISINGl:

Wakati  upande  mmoja  wa  Muungano  wetu,  Tanganyika  unakaribia  kutimiza  miaka  48

tangia   kupata   uhuru  wake,   Upande  mwengine,   Zanzibar  kutimiza   miaka  46  tangia

kufanikisha    Mapinduzi    na   tayari   tumeshatimiza    Miaka   Arobaini    na   Tano   tangia

kuasisiwa   kwa  Tanzania   yetu.   Kuna   ushahidi   mkubwa   unaotokana   na   maneno   na



matendo ya wengi wetu,  kuwa ni ama tumesahau au tumeamua kudharau maana halisi

ya UTANZANIA.

Watanzania  hivi  sasa wamesahau  ama  wanashindwa  kutambua  kuwa  UTANZANIA  ni

zaidi  ya   katiba,   sheria  ama  taratibu   na   kuwa   ni   hali   kujitambua   kuwa   sisi   ni   nani,

tunasimamia  nini  na zaidi  ni  mfumo  kamili wa  maisha  unaofuata  misingi  ya  uhuru,  haki,
'

udugu na amani ,qhidi ya ubinafsi,  uonevu na ubaguzi wa aina yeyote ile uwe wa kipato,

kinyadhifa,  kikabila,  kimaeneo,  kidini,  kiitikadi,  kirangi,  kijinsia  na  kimaumbile.

Hivi sasa hapa kwetu Tanzania;

•     Wapo wanaohubiri udini na ukabila ambao wanaojiona ni watanzania.
y`.'`

•    Wapo wanaosambaza chuki za kibaguzi ambao wanaojiona,`watanzania.

•    Wapo  wanaowanyanyasa  wenye   kipato   kidogo   na  wasio   na   madaraka   ambao

wanaojiona ni watanzania.

•    Wapo wanadhulumu  roho za  kina  mama,  watoto, wazee  na  hata walemavu  ambao

wanaojiona ni watanzania.

•     Wapo  wanaohubiri  siasa  za  chuki  kivyama,  kimakundi,  kidini,  kikabila  na  kikanda

ambao wanajiona kuwa ni watanzania.

•     Wapo  wanaojihusisha  kusuka  na  kutekeleza  mipango  mikubwa  ya  ufisadi  dhidi  ya

hazina ya nchi yetu ambao wanajiona kuwa ni watanzania.

Hawa   wote  wanajiona   ni   watanzania.   Na   zaidi   hufikia   hata   kujiona   kuwa   wao   ni

wazalendo zaidi ya wengine.



Katika  hali  kama  hii,  ni  jukumu  letu  kukaa  pamoja,  kukumbushana    misingi  mikuu  ya

utaifa  wetu   kama   ambavyo   ilivyoasisiwa   na   kuenziwa   na   Mwalimu   Nyerere,   Mzee

Karume   na   waasisi   wengine   wa   taifa   letu   na   pia   kujadiliana   jinsi   tunavyoweza

kujirekebisha pale tulipopotea.

MUUNGANO WETU

Ndugu wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana

Moja ya mambo muhimu ambayo Mwalimu Nyerere alilisimamia kwa nguvu zake zote ni

suala  la  muungano  wetu.  Ni  wajibu  wote  sote  kama  wazalendo  wa  taifa  letu  tukawa

tayari  kujadiliana  kwa  uwazi  na  ukweli  kuhusu  changamoto  na  hatma  ya  muungano

wetu.

Tunapaswa  kutekeleza jukumu  hili  kwa  uadilifu  mkubwa  kwa  minajili  ya  kuimarisha  na

kuhakikisha  kuwa faida za  muungano wetu  huu zinawafikia watanzania wote wa  pande

zote   mbili   za   Muungano.   Hili   litafanikiwa   iwapo  tu   tutakuwa   tayari   kuongelea   yote

yahusuyo  muungano  wenu  kwa  kuheshimiana,  kuelewana  na  kukubaliana  hata  pale

ambapo tunatofautiana.

Ni   jukumu    letu    kuhakikisha   tunajenga    mazingira    mazuri    na    madhubuti    ambayo

yatahakikisha  muungano  wetu  unadumu  na  kuimarika  kwa  faida  yetu  sote  na  vizazi

vyetu.



DEMOKRASIA YETU

Ndugu wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana,

Wote  tunakumbuka jinsi  gani  Mwalimu  Nyerere  alivyopigania  kuanzishwa  kwa  mfumo

wa  siasa  wa  demokrasi  ya  vyama  vingi  kinyume  cha  matakwa  ya  wengi  ndani  ya

Chama  cha  Mapinduzi  wakati  huo.   Ni  miaka  kumi  na  saba  sasa  tangia  tukubaliane

kuanzisha huo hapa nchini mwetu.

Naamini  kuwa,  wakati tukielekea  katika  uchaguzi  mkuu  mwingine  hapo mwakani  2010,

tunapaswa   kukaa   pamoja,   kujiuliza   na   kujadiliana   kwa   undani   maswala   kadhaa

yahusuyo  harakati  za  kuendeleza  demokrasia  yetu  yatakayo tuwezesha  kuchanganua

na kutambua mafanikio tuliyoyapata na changamoto tunazokumbana nazo hadi sasa na

vipi tunaweza kuendeleza ustawi wa mfumo huo.

Baadhi  ya  masuala  ambayo   tunayopaswa  kujiuliza  na  kuyajadili  kwa  umakini  mkubwa

ni kama vile,  baada ya miaka kadhaa ya majaribio, jitihada na mabadiliko kadhaa;

•     Je  mfumo  wetu  wa  vyama  vingi  tulionao  umewezesha   kutupatia  uhuru   na  haki

ambazo tulitegemea?

•     Je  ni  kweli  dhamira  ya  kujenga  mfumo  bora wa  demokrasia  ya  vyama  vingi  ipo  na

inatuwezesha kufika pale tunapotegemea kufika?

•     Je,   tunawezaje   kujenga   utamaduni   wa   kidemokrasia   miongoni   mwetu   bila   ya

kujenga uadui kati yetu?



•     Je vipi tunaweza  kuuboresha  mfumo  huu  ili  utuwezeshe  kufikia  malengo yetu  kama

taifa?

Ni pale tu tutakapoweza kuwa na uthubutu wa kujiuliza maswali magumu kama haya na

kushirikiana  kupata  majawabu  yake  yatakayotuwezesha  kuboresha  mfumo  wetu  wa

kidemokrasia   na   ukatuwezesha   kutoa   msistizo   wa   ushirikishwaji   wa   watu   katika

maamuzi yanayohusu maisha yao kama ambavyo Mwalimu  Nyerere alivyoasa.

JAMll YETU

Historia ya Taifa  letu  inaonyesha  kuwa,  chini ya  uongozi wa  Mwalimu  Nyerere tuliweza

kufanikiwa  kujenga jamii  yenye  umoja,  upendo  na  kuaminiana  miongoni  mwa  makundi

mbalimbali  ya  kijamii.  Moja  ya  si fa  kubwa juu  ya  mafaniko  ya  Baba  wa  Taifa  Mwalimu

Nyerere,  ndani na  nje ya mipaka yetu,  ni lile la kuweza kujenga taifa ambalo watu wake

wameweza kuishi  pamoja kwa amani  na upendo bila ya kujali tofauti zao ziwe za kidini,

kikabila,  kirangi ama  kiasili.

Hata hivyo  hali ya  mambo inavyokwenda sasa,  ni wazi tusipokuwa  makini  na  kuchukua

hatua za dhati sasa,  si fa  hiyo ya umoja na upendo kati yetu  itabaki kuwa  historia njema

iliyopotea.

Ni wajibu wetu sote,  hasa viongozi wa kisiasa na kijamii,  kuwa makini katika maneno na

matendo yetu,  ambayo yanaweza  kuwa  ni  sawa  kwa  mujibu wa  maono  na  maslahi  ya



makundi  yetu,  lakini  yakatokea  kuwa  sumu  kubwa  kwa  umoja  na  upendo  kati  yetu  na

kuhatarisha amani na mstakabali mzima wa taifa letu.

Ni  jukumu  letu  kutumia  nafasi  hii  kuelimishana  na  kushauriana  ni  jinsj  gani  tunaweza

kushughulikia  changamoto  tunazokumbana  nazo  hivi  sasa,  kwa  njia  makini  ambazo

hazikiukj misingi ya utaifa wetu na kuhatarisha umoja na upendo miongoni mwetu.

HITIMISHO

Ndugu wageni waalikwa, mabibi na mabwana

Kwa  mara  nyingine  tena  napenda  kutoa  shukurani  zangu  za  dhati  kwenu  nyote  kwa

kukubali  kuja  kujumuika  nasi  katika  maadhimisho  haya  ya  kumbukumbu  ya  maisha ya

Baba wa Taifa  letu,  Mwalimu  Julius  Nyerere.  Pia  kwa  niaba ya  Bodi ya Wadhamini wa

Taasisi  ya  Mwalimu  Nyerere  nawashukuru  kwa  kuja  kwenu  na  kujiunga  nasi  katika

kufanikisha  nia  ya Taasisi  yetu  ya  Mwalimu  Nyerere  kuibua  na  kuchochea  mjadala wa

kitaifa  kuhusu  suala  zima  la  UTAIFA wetu  na  mustakabali  mzima  wa  nchi  yetu  katika

wakati  huu ambapo taifa letu  linapitia changamoto mbalimbali.

Napenda  kuchukua  nafasi  hii  kufungua  rasmi  mjadala  wa  mada  zetu  za  leo  ambazo

zinahusu   Watu   na   Siasa   na   baadaye   mada   ya   Uongozi,   zitakazotolewa   na   Prof

Mwesiga Baregu na Balozi Daudi Mwakawago.

Karibunj


