HOTUBA YA DR SALIM AHMED SALIM KATIKA MDAHALO KUHUSU
UMUHIMU WA KATIBA KATIKA MAISHA YA WATANZANIA,
ALHAMISI TAREHE 17 NOVEMBA 2011, UKUMBI WA MAKUMBUSHO,
DAR ES SALAAM

o Ndugu Mgeni Rasmi, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dr Ghalib Bilal,

» Ndugu viongozi wa dini, vyama vya kisiasa na serikali,

» Ndugu wageni waalikwa na washiriki wote,

o Mabibi na Mabwana.

SHUKRANI

Kwanza kabisa napenda kuchukua nafasi hii kutoa shukrani zangu
za dhati kwa wote mliokuja kuungana nasi katika mdahalo huu
ambao umeandaliwa na Taasisi ya Mwalimu Nyerere kwa
madhumuni ya kuchangia katika juhudi zinazofanywa hivi sasa za
kuandaa na hatimaye kukubaliana juu ya katiba mpya ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania.

Tunapozungumzia Jamhuri ya Muungano ni muhimu kujikumbusha
kuwa huu ni muungano wa mataifa mawili yaliyokuwa huru, yaani
Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Na ni

Muungano ambao miaka mitatu ijayo tutaadhimisha miaka hamsini.



MADHUMUNI

Madhumuni ya mjadala huu kutoa nafasi kwa watanzania
mbalimbali wakiwemo viongozi wetu wa vyama vya Kkisiasa,
viongozi wetu wa serikali, vyama vya kiraia, viongozi wa dini,
viongozi wa kijamii na wataalamu wetu mbalimbali kutoa maoni yao

kuhusiana na zoezi hili muhimu lilopo mbele yetu.

Katika kufanya hivyo changamoto kubwa ni kuhakikisha jinsi ya
kulinda na kudumisha misingi mikuu ya utaifa wetu. Misingi hiyo ni

pamoja na Utu, Umoja, Demokrasia na Amani ya taifa letu.

WAKATI MUAFAKA

Zoezi hili la katiba mpya limekuja wakati muafaka ambapo
watanzania tunasheherekea kutimiza miaka hamsini ya uhuru wa
Tanzania Bara na miaka michache ijayo tutakuwa tunasheherekea
miaka hamsini ya Mapinduzi ya Zanzibar na kama nilivyosema hapo
mwanzo na pia Muungano wetu ambao ndio umeunda taifa la

Tanzania.

Ni wajibu wetu kuhakikisha kuwa tunaitumia vizuri nafasi hii
adhimu sio tu kutafakari jinsi gani tumeweza kupata mafanikio na
kupambana na changamoto mbalimbali katika miaka hamsini ya
sasa lakini vilevile kufikiria na kuchanganua ni aina gani ya
Tanzania tunayotaka kuijenga katika miaka hamsini ijayo. Na

misingi gani itakayotuongoza huko tunapotaka kufikia.



KATIBA NI SHERIA MAMA

Ni muhimu kutambua kuwa katiba ni Sheria mama ya watanzania
wote. Zoezi la kutunga katiba katika jamii yoyote ile ni zoezi zito
ambalo linapaswa kutekelezwa kwa upeo mpana na busara za

pekee.

Zoezi la kutunga katiba ni jambo kubwa na la kudumu linalopaswa
kuchukuliwa kwa mapana yake, umakini mkubwa na kuhusisha

watanzania wote.

Ni muhimu kutambua kwamba katiba ni yetu sote na kwa maslahi

ya sisi sote na vizazi vijavyo.

UMUHIMU WA MUAFAKA

Kwa kuzingatia hali ya kisiasa hivi sasa na huko tuendako, sote
hapa tuna jukumu la kuhakikisha kuwa mdahalo wetu unafanyika
katika hali ya kidugu na kuelewana yenye kutawaliwa na nia njema.
Katika upeo huo tunaweza kuhitilifiana bila ya kufarakana. Lengo

liwe ni kuwezesha makubaliano na sio kuendeleza malumbano.

Ni wazi kuwa kila mtu ama kikundi kina maslahi yake katika zoezi
hili la kitaifa lakini ni shurti tuwe tayari kuhakikisha kuwa wakati
wote tunajenga na kuhakikisha mazingira ya utulivu na busara
ambayo yatachangia kutoa nafasi ya makubaliano miongoni mwetu

kwa maslahi ya watanzania wote.



NIA NA MALENGO MEMA

Ni vizuri kutambua kuwa hii ni nafasi adimu sana kutokea katika
nchi zetu za kiafrika na tunapaswa kuienzi kwa kuhakikisha
tunafanikisha zoezi hili kwa mafanikio. Lengo letu liwe ni kujenga
zaidi na kuimarisha udugu, mshikamano na maendeleo ya
watanzania na sio kubomoa. Lengo liwe kuimarisha mshikamano

wetu na isiwe sababu ya kuvunja udugu na mashikamano wa

watanzania.

Huu ni wakati wetu sote kuonyesha Uzalendo uliotukuka na Uongozi

madhubuti katika kuandaa mustakbali mwema zaidi wa Taifa letu.

Ndugu mgeni rasmi, Kwa heshima na taadhima sasa napenda

kuchukua nafasi kukuomba utufungulie rasmi mdahalo wetu.

Asante



