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MAADHIMISHO YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI KITAIFA

1 DESEMBA 2002, IRINGA

Mheshimiwa  Mkuu wa  Mkoa wa Iringa,
Meja Jenerali James Luhanga

Waheshimiwa  Mawaziri

Waheshimiwa Wakuu wa  Mikoa

Mheshimiwa  Mwenyekiti  Mtendaji wa Tume ya  Kudhibiti  UKIMWI

Waheshimiwa   Wakuu wa Wilaya

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa

Waheshimiwa Viongozi  wa Serikali

Waheshimiwa Viongozi  wa  Dini

Waheshimiwa  Madiwani

Waheshimiwa Wageni Waalikwa

Ndugu Wananchi

Kwanza  ningependa  kuupongeza sana Uongozi wa  Mkoa wa Iringa na

Wilaya    zake    kwa    kukubali    kuchukua    jukumu    la    kuandaa    na

kufanikisha  Maadhimisho  haya ya  kitaifa  ya  Siku  ya  UKIMWI  Duniani.

Umati  ulio  mbele  yetu  unadhihirisha  kazi  nzuri  na  kubwa  iliyofanyika

katika  kufanikisha  maadhimisho haya.  Nawapongeza sana.

Pili,  napenda  kutoa  shukrani  za dhati  kwa Tume ya  Kudhibiti  UKIMWI

kwa   kunipa   nafasi   ya   kushiriki   katika   maadhimisho   haya.   Kushiriki



kwangu   kumenipa   nafasi  ya   pekee  ya   kuungana   na  wananchi  wa

Iringa  na  wananchi  wote wa Tanzania  katika  harakati  za  kupambana

na  hili janga  la  UKIMWI  katika jamii yetu.

Aidha  napenda  kuwashukuru  wakazi  wote wa  hapa  Iringa,  ambao  ni

wenyeji   wetu   katika   maadhimisho   haya,   na   pia   WaTanzania   kwa

ujumla  ambao  mmejihusisha  kwa  njia  moja  au  nyingine  katika  kuipa

umihumu  siku   hii  ya   leo.   Ni  imani  yangu   kwamba   kushiriki   kwenu

katika  maadhimisho  haya  popote  pale  mlipo  ni  kielelezo  kwamba  kila

mmoja wetu anaguswa  na I.anga  hili  la  ukimwi  na  kwamba wote tuna

jukumu  la  kupambana  nalo.

Ndugu  wananchi,   kwa  muda  mrefu,  kwa  baadhi  yetu,  na  pengine

kwa  wengi  wetu,  iliaminika  kwamba  ukimwi  ni  janga  lililo  mbali  nasi

binafsi;  ambalo linaweza  kumpata  ndugu  mwingine,  rafiki au jirani.  Ni

kweli,  tunasikitika  na  kusononeka  tukiwaona  wengine,  lakini  baadae

tunasahau.     Lakini,   katika  hali  tuliofikia  hivi  sasa,   imejitokeza  wazi

kwamba  dhana  hiyo  sio  sahihi  hata  kidogo.  Wale  wenye  virusi,  wale

wenye   magonjwa  yanayotokana   na  virusi   hivyo,   pamoja   na  wale

wasiokuwa   navyo,   wote  tumekuwa  waathirika.   Ndugu   zangu,   hali

ilivyo   hivi   sasa,   ni   kwamba   baadhi   wameambukizwa   lakini   wote

tumeathirika   na  janga   hili.        Hali   halisi   pia   ni   kwamba   karibu   kila

mmoja  wetu  hapa  ameguswa;  aidha  ameuguza  au  amezika  mtoto,

mzazi,  Ndugu, Jirani,  Rafiki au  mfanyakazi  mwenzake,  au ameachiwa

watoto yatima.
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Kuadhimisha  kwetu  siku  hii  ya  leo,  ni  uthibitisho  kwamba  tunakubali

kwamba     hili     ni     janga     la     jamii     yetu     yote.      Leo,     ni     siku

tunayowakumbuka maelfu ya ndugu zetu tuliowapoteza kwa ugonjwa

huu,  tunayowakumbuka  walio  hospitalini    na  majumbani  wakiteseka,

na   pia   malaki   wa   yatima   waliondokewa   na   wazazi   wote,   wengi

wakiwa  na umri  mdogo sana.

Pamoja  na  kuwakumbuka  hao  wote,  leo  tunatoa  heshima  zetu  kwa

wote   wanaowauguza   na   kuwahudumia   wale   walioathirika,   na   pia

kutambua  wapo  miongoni  mwetu  mamilioni  ya  Watanzania  ambao

wanaishi    na   virusi   vya    UKIMWI,    na    kuwapongeza   wale   ambao

wamekuwa na ujasiri wa kujitangaza na kuwa katika mstari wa mbele

katika  kuhamasisha jamii  na  kusaidia walioathirika.

Changamoto  kubwa zaidi  katika  maadhimisho  haya  ni  kujizatiti  kwetu

kama  jamii   na   kwa   kila   mmoja   wetu   kuchangia   kwa   dhati   katika

kudhibiti  ugonjwa  huu  usisambae zaidi,  na  katika  kuwafanya wenzetu

walioathirika waishi  maisha ya  utu,  heshima  na faraja zaidi.

Ndugu  wananchi,  hivi  sasa,  janga  hili  duniani  limewaambukiza  watu

karibu  milioni  40.  Na  katika  hao walioambukizwa,  karibu  robo tatu  ni

Waafrika.  Sasa,  ikizingatiwa  kwamba  Waafrika,  katika jumla  ya  idadi

ya  watu  duniani,  ni  chini  ya  robo;  lakini  katika  janga  la  ukimwi  sisi

tumechukua  robo  tatu,  basi  ni  dhahiri  kuwa  hiyo  ni  hali  ya  kutisha

kwa maisha yetu ya sasa na kwa maendeleo yetu ya baadae.



Hapa  nchini,  Maelfu  ya  maelfu  ya  familia  zimeathirika  kwa  UKIMWI,

Tunaambiwa   kwamba   mkoani   Iringa,   kama   ilivyo   kwenye   mikoa

mingine,  idadi ya vifo imeongezeka kiasi  kwamba  shughuli za  mazishi

zimekuwa  ni  matukio  ya  kila  siku  katika  jamii  yetu;  mijini  na  vijijini.

Hata  hivyo,  tunaambiwa  kwamba  hiki  bado  sio  kilele  cha  janga  hili;

kama  hatutajizatiti  hali  itakuwa  mbaya zaidi.

Sasa  inazidi   kudhihirika   kwamba  UKIMWI  ni  adui  mbaya  sana  kwa

jamii  na  taifa  kwa  ujumla.    Ni  adui  mbaya  ambaye  anaingia  kwenye

nyumba  zetu   kimya   kimya.  Anatulia   na   kutafuna  wanafamilia   pole

pole   na   kimya   kimya   kwa   miaka   mitano   hadi   kumi,   na   hatimaye

kuwatoa   roho   wanafamilia   mmoja   baada   ya   mwingine.   UKIMWI

unatumalizia  wazazi   wetu,   unatumalizia  watoto  wetu,   unatumalizia

ndugu zetu,  rafiki zetu na wafanyakazi wenzetu.

Ndugu     wananchi,     kwa     miaka     mingi     bara     letu     hili     la    Africa

limehusishwa     na    vita     na    maafa    ya    kutokana    na    migogoro.

Tumepoteza  watu  wengi  sana  katika  vita  za  migogoro ya  aina  hiyo.

Lakini,  hadi  kufikia  sasa,  imebainika  kwamba  ukichanganya  idadi  ya

watu  waliopoteza   roho  katika  vita  vyote  vilivyopigana  Afrika  tokea

nchi zetu zipate uhuru,  pamoja  na migogoro ya muda  mrefu kama ya

Angola,    Sudan,    Somalia    na    kwingineko,    bado    idadi    ya    watu

tuliopoteza  kutokana  na  migogoro  hiyo  ni  ndogo  ikifananishwa  na  ile

ya waliofariki  kutoka  na janga  la  ukwimi.
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Mbaya   zaidi,   ni   kwamba  zaidi  ya  asilimia   70  ya   wanaoambukizwa

virusi,  kuugua  UKIMWI  na  kufariki  ni  watu  wenye  umri  kati  ya  miaka

20 -49  na  hasa vijana.  Kundi  hili  ndilo  linalotegemewa  na  familia  na

taifa   kwa   ujumla   katika   utenda].i   na   uzalishaji   mali.    Pamoja   na

kukosesha  familia   na  taifa   nguvu   kazi,   idadi   kubwa  ya  vifo  katika

kundi  hii  husababisha  ufukara  na  ongezeko  kubwa  la  watoto  yatima

katika  familia  zetu.  Yatima  ambao  wanabakia   kulelewa   na   bibi   na

babu   au   ndugu   wengine   ambao   pia   hawana   uwezo   na   ambao

wenyewe wanategemea msaada.

Hivyo,   leo   ni   siku  ya   kila   mmoja   wetu   kutafakari   kwa   makini   na

kujiuliza;  Je  huyu  adui  UKIMWI  atatufikisha  wapi?    Je,  tutamwachia

aendelee    kutumaliza?    Je   tufanye    nini    kupunguza    ongezeko    la

maambukizi ya virusi vya  UKIMWI  katika jamii yetu.

Jambo  la  kusikitisha  na  kuogopesha  ni  kwamba  pamo].a  na  kwamba

tunauelewa  ugonjwa wa  UKIMWI na ].insi  unavyoambukizwa, kiwango

cha  maambukizo ya  virusi  vya  UKIMWI  kinaendelea  kuongezeka  kwa

kasi  kila  siku  katika  jamii  yetu.  Hii  inadhihirisha  wazi  kwamba  bado

sisi jamii ya Watanzania  hatu].awa  makini  katika  kudhibiti  UKIMWI.

Ni   dhahiri   kwamba   bado   tunachukulia   suala   la   UKIMWI   kimzaha

mzaha   tu.    Hii    ni    hatari    sana    kwa    maisha   yetu    na   taifa    letu.

Tunachukulia  kimzaha  adui  UKIMWI  anayetumaliza.  Ni  muhimu  sana

tuuone   UKIMWI   uliopo   kati   yetu   sisi   tunaofikiri   tu   salama,   kuliko

kuuona   UKIMWI   kwa  walioathirika  na  wagonjwa.  Tuuone  UKIMWI



umejificha  katika  maisha  yetu  ya  kila  siku,  katika  familia  zetu,  katika

sehemu   zetu   za   kazi,   katika   shule  zetu,   katika   sehemu   zetu   za

burudani   na  vilabu  vyetu.  Tuuone  na  tuwe  na   mikakati  thabiti  ya

uhakika ya  kuudhibiti.

Ndugu     Wananchi,     ukimwi     hauchagui     kabila,     hauchagui     dini,

hauchagui  rangj,  hauchagui  masikini  wala  tajjri,  mzee  au  kijana.  Hili

ni janga  linaemkuta yoyote yule asiepuka  kuambukizwa  na  asietumia

kinga.  Iko  haja  ya  sote,  mmoja  mmoja  na  kwa  pamoja  kuchukua

hatua   madhubuti   kujinusuru  wenyewe   na   kunusuru  jamii  yetu   na

vizazi  vyetu  vijavyo.  Yapo  matumaini  kwamba  pale jamii  inapojizatiti

na  kuchukua  hatua  madhubuti,  matokeo  yamekuwa  ya  kutia  moyo

katika  kudhibiti janga  hili.

Kwa  bahati  mbaya  sana  Watanzania  tumejenga  tabia  ya  kutokujadili

kwa    uwazi    changamoto    na    mikakati    ya    uhakika    ya    kudhibiti

maambukizi  ya  virusi  vya  UKIMWI.  Ukimya,  usiri    na  hali  ya  kujificha

tunayoijenga   ni   msingi   wa   maangamizi  yetu.   Janga   hili  tunalo   na

haisaidii   kukataa   kwamba   lipo.   Inabidi  tulikabili   ana   kwa   ana   kwa

kulizungumzia     kinaganaga     kwa    jinsi     lilivyotuathiri     na    jinsi    ya

kupambana     nalo.     Haisadii,     kubaki    tunaonyesheana     vidole     na

kungojea   tu   mpaka   watoto   wetu,   wazazi   wetu,   ndugu   zetu   na

wafanyakazi  wenzetu  waugue,  wafe  na  tuwazike.  Tunakaa  kimya  tu

na  huku  huyu  adui  UKIMWI  anazidi  kujizatiti  katika  familia  zetu  na

kutumaliza. Tutakaa  kimya  mpaka  lini?   Mpaka tuishe wote?
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Tunaelewa  wazi  kwamba  zaidi  ya  asilimia  90 ya  maambukizi  ya virus

vya  UKIMWI  yanatokana  na  kujamiiana.     Lakini  bado  hatujashtuka.

Bado  hatujabadilika  katika  tabia  zetu  za  kujamiiana.    Bado  hatujawa

makini   na   kutambua   ukweli   kwamba  tendo  la   kujamiiana   linaweza

kuwa  ndiyo mwanzo wa  UKIMWI.     Maandiko  matakatifu yanatuasa

na   kukataza     zinaa.     Bado  tunafanya   mzaha.          Wale  waliosoma

vitabu  vitakatifu   watakumbuka  waliyoyapata   watu   wa   Sodoma   na

Gomora.

Pia   ni   muhimu  tukumbuke  kwamba   pamoja   na  jitihada  za  watafiti

duniani  kote,  mpaka sasa  hakuna chan].o wala tiba ya  UKIMWI.  Dawa

zilizopo  ikiwa  ni  pamoja  na  dawa  za I.adi  zinasaidia    kumpa  mgonjwa

ahaueni  tu.  Hivyo, tumaini  letu  la  kujikinga  na I.anga  hili  la  UKIMWI  ni

kuhakikisha    kwamba    hatuambukizwi   virusi    vya    UKIMWI.    Na    hili

linawezekana  kabisa.  Ni  jukumu  la  kila  mmoja  wetu  ajali  afya  yake

kwa  kutokuambukizwa  Virusi  vya  UKIMWI.  Ndiyo  maana  u].umbe  wa

mwaka jana  wa  Siku  ya  UKIMWI  duniani  ulikuwa  -   "MINI  NAJALI

WEWE JE".  Huu  nj  u].umbe  mzito  ambao  kila  mmoja  wetu  anahitaji

kuuzingatia   kila   siku   katika   maisha   yetu.   Ujumbe   huu   unasisitiza

kwamba:

•    Kwanza  ujali  maisha  na afya yako.  Hivyo  uchukue kila tahadhari

kuhakikisha  kwamba  huambukizwi virusi vya  UKIMWI.

•    Pili  kama  unajali   maisha  na  afya  yako,   mhimize  pia  mwenzio

naye  ajali   maisha  na  afya  yake  kwa   kutokuambukizwa  Virusi

vya  UKIMWI.



•   Tatu  kama  unajali  maisha  na  afya  yako,  nenda  kapime  damu

yako  ili  ujihakikishie  hali  ya  afya  yako.  Kama  huna  virusi,  kama

inavyoaminika   kwamba   zaidi   ya   asilimia   85  ya   watu   wazima

hawana    virusi    vya    UKIMWI,    itakupa    hamasa    kubwa    ya

kuendelea  kujali  na  kujilinda.    Iwapo  mtu  atajigundua  kwamba

ana   virusi,   basi   ana   nafasi   nzuri   ya   kupata   ushauri   nasaha

mapema   jinsi   ya   kujitunza   na   kuendelea   na   maisha   kama

kawaida  kwa  miaka  na  miaka  kuliko  kungo].ea  mpaka  anaanza

kupata dalili za  ugonjwa  huu. Tusiogope kupima afya zetu.

•    Nne,   ujumbe  huu  unatuasa  kwamba,  tufikiri  mara  mbili  kabla

ya   kufanya   tendo   la   kujamiiana;   kila   mmoja   atafakari   tena

Maisha  na Afya yake na  usalama wa tendo lenyewe.

Ujumbe     wa     mwaka     huu     ni:     `UKIMWI     HAUBAGUI,     SISI

TUNABAGUA'     Ujumbe  huu   unendeleza   na   kusisitiza   Ujumbe  wa

mwaka jana.  Pamoja  na  kujilinda, sasa tuache  ubaguzi  na  unyenyepa

kwa   wale   wote   walioathirika   na   janga   hili.   Hawa   ni   pamoja   na

wenzetu  wanaoishi  na  Virusi  vya  UKIMWI  na  watoto  yatima  ambao

wamepoteza   wazazi   wao   kutokana   na   janga   hili.   Kama   wenzetu

wanaoishi   na   Virusi   vya   UKIMWI   walivyotueleza   hapa   kwamba   ni

muhimu  tukumbuke  kwamba  UKIMWI  ni  ugonjwa  kama  magonjwa

mengine.   Hivyo,  tuache  kabisa  tabia  ya  kuwahukumu  na  kuwaona

kama  wao  ni  wenye  dhambi.  Tuache  unafiki  wa  kujiona  kwamba  sisi

tu   bora   zaidi   kuliko   wale   wenzetu   wenye   Virusi   vya   UKIMWI   au

watoto yatima.



Aidha,  tusijisahau   nafsi  zetu.  Tunapowabagua   na   kuwafedhehesha

wenzetu    wenye    kuishi    na    Virusi    vya    UKIMWI,    tunajibagua    na

kujifedhehesha   sisi   wenyewe   kwa   sababu    labda    siku    mo].a   sisi

wenyewe,  au  ndugu  zetu,  au  watoto  wetu  tutajikuta  tuna  virusi  vya

UKIMWI.   Ninapenda   kuchukua   nafasi   hii   kuungana   na   wale   wote

wanaokemea     tabia     ya     baadhi     ya     watu     wanaowabagua     na

kuwafedhehesha  wenzetu  wenye  kuishi   na  Virusi  vya   UKIMWI,  na

badala  yake  tuwaonyeshe  upendo  na  tuwasaidie  na  kuwahudumia

kadri ya uwezo wetu.

Katika  kukabiliana  na janga  hili,  ni  lazima  kila  mmoja  wetu  ajihusishe

kikamilifu   katika   harakati   za   kudhibiti   UKIMWI.   Kila   mmoja   wetu

atafakari  mwenendo  wake  kimaisha,  tujadili  kwa  uwazi  kabisa  katika

familia,    vijiji,    jumuiya,     sehemu    za     kazi    jinsi    ya     kijikinga    na

maambukizi  ya  virusi  vya  UKIMWI  na jinsi  ya  kuwahudumia  wenzetu

walioathirika  na virusi, wagonjwa na yatjma,  katika jamii zetu.

Katika  bara  letu  la  Afrika  na  katika  nchi  yetu  tunapaswa  kutambua

kwamba  tumo  katika  vita.    Na  ni  dhahiri  kuwa  katika  vita  vyovyote

vile  tunapaswa  kuhakikisha  kwamba  taifa  lote  limejiandaa  kikamilifu

kumshinda adui anayevamia  nchi.

Kwa   mfano   sote   tunakumbuka   kwamba   wakati   nduli   lddi   Amini

alipovamia  mipaka  yetu  na  kuteka  sehemu  moja  ya  nchi  yetu,  taifa

letu   na   jamii   yetu   yote   iliamka   kwa   ujasiri   na   kila   mmoja   wetu

alikuwa tayari  kutoa  mchango wake kutetea watu wetu  na  nchi yetu.
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Tulikusanyika   kama   ma].eshi   ya   ulinzi,   mgambo   na   kadhalika   na

tukaelekeza  silaha  zetu  na  nyenzo  zetu  zote  za  kiuchumi  na  kisiasa

katika  kukabiliana  na tishio hj[o  kwa Taifa  letu.

Janga   la    ukimwi    ni   tishio   kubwa   zaidi.   WaTanzania   wengi   zaidi

wameuawa   na   mvamizi   huyu   -   ukimwi.       Hali   ya   uchumi   wetu

inaathirika  vibaya  zaidi  kutokana  na  adui  huyu  ukimwi,  maisha  yetu

na  ya  vizazi  vijavyo  yako  mashakani  kutokana  na  janga  hili.    Ukimwi

ni tishio la  usalama wa Taifa.

Ndugu   wananchi  tumevamiwa   na  tunaangamia.  Tukifanya   mchezo

tutateketea. Tunapoteza wananchi wetu, tunakwamishwa  maendeleo

yetu,  na tunaelekeza  rasilimali zetu katika maeneo tusiotarajia.  Hivi  ni

vita,  na  jko haja ya  kujibu  mapigo.

Tunapaswa  kuingia  katika  hali  ya  mapambano ya  kivita  dhidi  ya  adui

huyu.   Kila   mmoja  wetu  anapaswa   kutoa   mchango  wake  kumkabili

adui  ili  kujilinda  sisi  wenyewe  na  kuokoa  vizazi  vijavyo,  na  kunusuru

taifa  hili.  Safari  hii  mapambano  haya  sjo  ya  kijeshi  kwa  sababu  adui

ameshaingia   majumbani   mwetu   na   kafika   hadi   vitandani   mwetu.

Hatuna  budi  kumng'oa.

Hili  sio  pambano  la  sekta  moja.  Sio  la  mahospitali  peke  yao,  sio  la

waganga   wa   jadi   pekee,   sio   la   misikitini   na   kanisani,   shuleni   au

makazini  tu.   Hili  ni  pambano  la  kila  mahala.  Tupange  safu  zetu  na

kutii amri za  majemadari wetu  ili tupate ushjndi,
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Hivi  ni  vita  ambavyo  lazima  tushinde.    Vinginevyo  tutateketea  kama

jamii  na  kama Taifa.   Hatuwezi  kukubali  hilo.   Ndio maana  kila  mmoja

wetu  anawajibika  kutoa  mchango  wake.    Siku  hii  ya  leo  ambapo  sisi

Watanzania    na   wenzetu   kote   duniani   wanaitumia   kutafakari    na

kujikumbusha  juu  ya  janga  kubwa  la  ukimwi  ni  siku  muwafaka  ya

kuimarisha   nia   zetu   na   kujizatiti   zaidi   katika   kupambana   na   adui

huyu.

Ahsante sana  kwa  kunisikilza.
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