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Mwenyekiti wa TARENA, Mama Anna Ngelime;

Muuguzi Mkuu wa Serikali, Mama Joyce Safe;
Viongozi Wote wa TARENA;
Wageni Waalikwa;

Mabibi na Mabwana.

Kwanza ninapenda kuungana na Mwenyekiti wa TARENA
Mkoa wa Dar es Salaam kuwakaribisha waalikwa wote
mliohudhuria hapa. Madhumuni ya chakula hiki ni kuchangia
gharama za maandalizi ya “Kongamano la Kuboresha
Huduma za Uuguzi kwa Wagonjwa” litakalofanyika wakati
wa Kuadhimisha Siku ya Wauguzi Duniani. Hii

huadhimishwa tarehe 12 Mei kila mwaka. Kwa niaba yenu




wote ninaomba kuwashukuru viongozi wa TARENA kwa
ukarimu wao wa kutualika kuja kwenye chakula hiki cha jioni

hivi leo.

Ninapenda pia nitoe shukrani zangu binafsi kwa
kunialika kuja hapa leo na kuwa Mgeni Rasmi. Hii ni
heshima kubwa kwangu mimi binafsi na pia kwa Taasisi ya
Mwalimu Nyerere ambayo mimi ni Mwenyekiti wake wa Bodi

ya Wadhamini.

Nimeelezwa kuwa kila mwaka madhimisho ya “Siku ya
Wauguzi Duniani” huambatana na kaulimbiu iliyoandaliwa.
Kwa mwaka huu (2003) Kaulimbiu ni “Wauguzi Katika
Mapambano Dhidi ya Unyanyapaaji wa Wagonjwa wa
Ukimwi na Kutoa Huduma kwa Wote.” Ninaamini kuwa

kaulimbiu hii imekuja wakati mwafaka hasa kwa kuzingatia



athari ya ugonjwa wa ukimwi kwa maisha ya Watanzania na
kwa uchumi wa Taifa letu kwa jumla. Watanzania wote
tunajua jinsi ugonjwa wa ukimwi unavyoua watu wetu.
Wote tunajua jinsi vijana wetu ambao ndio nguvu kazi yetu
wanavyopoteza maisha yao kutokana na UKIMWI. Kasi ya
maambukizi, kuumwa na vifo vinavyotokana na ukimwi ni
kubwa sana. Ni ukweli uliowazi kuwa familia nyingi hapa
Tanzania zimeathirika na ukimwi kwa njia moja au nyingine.
Sote tunajua kuwa siku hizi haipiti siku bila kusikia taarifa za
vifo ambavyo vinatokana na ukimwi au kuwaona wagonjwa
wa ukimwi. Ingawa matangazo ya hadhara hayasemi huyu
kafa kwa ukimwi au yule amelazwa na anaugua ukimwi

lakini ukweli ni kwamba hiyo ndio hali halisi.

Hapa ningependa kunukuu vyale niliyoyasema Iringa

tarehe 1 Desemba 2002 katika Maadhimisho ya Kitaifa ya




Siku ya Ukimwi Duniani: “... Kwa muda mrefu, kwa baadhi
yetu, na pengine kwa wengi wetu, iliaminika kwamba
ukimwi ni janga lililo mbali nasi binafsi: ambalo linaweza
kumpata ndugu mwingine, rafiki au jirani.  Ni kwelj
lunasikitika na kusononeka tukiwaona wengine, lakini
baadae tunasahau. Lakini. Katika hali tuliofikia hivi sasa,
imejitokeza wazi kwamba dhana hiyo sio sahihi hata kidogo.
Wale wenye virusi, wale wenye magonjwa yanayotokana na
virusi hivyo, pamoja na wale wasiokuwa navyo, wote
tumekuwa waathirika. Ndugu zangu, hali ilivyo hivi sasa, ni
kwamba baadhi wameambukizwa lakini wote tumeathirika
na janga hili. Hali halisi pia ni kwamba karibu kila mmoja
wetu hapa ameguswa, aidha ameuguza au amezika mtoto,
mzazj, ndugu, jirani, rafiki au mfanyakazi mwenzake, au

ameachiwa watoto yatima.”



Baada ya kuweka wazi hali hii ya kutisha katika nchi
yetu na ambayo ni hali inayoathiri sana bara letu kwa jumla,
sasa ninaomba nirejee kwenye kaulimbiu ya mwaka huu:
“Wauguzi Katika Mapambano Dhidi ya Unyanyapaaji wa
Wagonjwa wenye Ukimwi na Kutoa Huduma kwa Wote.”
Kwa maneno mengine kaulimbiu hii inasema kuwa

"Wauguzi Katika Mapambano Dhidi ya Tabia ya

Kuwatenga, Kuwaepuka au Kuwanyanyasa

Wagonjwa wa Ukimwi.” Ni muhimu kusisitiza kuwa tatizo
la kuwatenga na kuwanyanyasa wagonjwa wa ukimwi ni
tatizo la kweli. Ni tatizo ambalo wengi tunalionea haya na
wala halizungumzwi ipasavyo. Wataalam wa saikolojia ya
tabia ya wagonjwa wanatuambia kuwa unyanyapaaji au
tabia ya kuwatenga wagonjwa wa ukimwi inachangia sana
kuueneza ukimwi kwa sababu zifuatazo. Kwanza wagonjwa

hawajitokezi wazi wazi na kupata ushauri nasaha



utakaowawezesha kuishi na virusi vya ukimwi katika hali ya
kawaida. Pili wagonjwa hao kwa sababu hawajulikani na
jamii hufanya vitendo ambavyo vinaweza kueneza ukimwi,
maana jamii haichukui tahadhari za msingi kuepuka
maambukizi kutoka kwa waathirika hao. Ninapenda
kusisitiza hapa kuwa tahadhari hizo za kujikinga na
maambukizi kutoka kwa waathirika si unyanyapaaj,
kuwaepuka au kuwanyanyapaa waathirika bali ni kuepukana
na vitendo vile ambavyo vinasababisha maambukizi ya

ukimwi,

Kwa kuzingatia kuwa tatizo la ukimwi linahusu uhai wa
binadamu wote (na nchi zetu za Afrika zikiwa zinazoongoza
kwa maambukizi ya ukimwi kwani katika idadi ya kiasi ya
watu milioni 40 walioambukizwa duniani, karibu robo tatu ni

Waafrika), ni vyema tukaichukulia kaulimbiu ya Siku ya



Wauguzi Duniani ya mwaka huu kama ni nafasi na
changamoto kwa Dunia, ikiwemo nchi yetu ya Tanzania ya
kuongeza jitihada za kupambana na ukimwi. Kaulimbiu hii
ya "Wauguzi Katika Mapambano Dhidi ya Unyanyapaaji wa
Wagonjwa wa Ukimwi na Kutoa Huduma kwa Wote” haina
budi kupata tafsiri pana zaidi itakayowahusisha Viongozi
wote wa Serikali, Viongozi wa Dini, Viongozi wa Vyama vya
Siasa, Viongozi wa Taasisi ambazo si za Kiserikali, Viongozi
wa Taasisi mbali mbali za Kijamii, Watu wa Sekta Binafsi na
Watanzania wote kwa jumla. Tukitaka kupata mafanikio
makubwa katika vita dhidi ya ukimwi ni lazima jamii ya
Watanzania na Viongozi wetu washiriki kikamilifu.
Haiwezekani vita na mapambano dhidi ya unyanyapaaji wa
wagonjwa wa ukimwi wakaachiwa wauguzi na waganga
wengine peke yao. Ni kweli kuwa katika vita na mapambano

dhidi ya magonjwa na maradhi waganga katika ujumla wao



tunawatazamia wawe mstari wa mbele lakini kimsingi ni vita
vinavyotuhusu sote. Waganga — yaani madaktari, wauguzi
na kadhalika wanaweza tu kuwa wapiganaji wa mstari wa
mbele lakini Watanzania wote hawana budi kuwa
wapiganaji. Hapo hapo napenda kusisitiza kwamba ili
kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya kumhudumia
mgonjwa wa Ukimwi na kuzuia unyanyapaaji miongoni
mwenu katika kutoka huduma hizo. Ni muhimu vitendea

kazi muhimu vitolewe kwa wauguzi na wote wahusika.

Bila ya kuchukua muda wenu zaidi nataka nirudi kwa
waalikwa wote waliopo hapa leo na wale walioalikwa na
ambao hawakupata nafasi ya kufika. Tumekuja hapa leo
kwenye chakula cha jioni ili kuchangia gharama za
Kongamano ambalo litajadili pamoja na mambo mengine

"Jinsi ya Kuboresha Huduma za Uuguzi kwa Wagonjwa” na




pia kaulimbiu au mada inayohusu "“Wauguzi Katika
Mapambano Dhidi ya Unyanyapaaji wa Wagonjwa wa
Ukimwi na Kutoa Huduma.” Kwanza nawashukuru wote
waliotoa michango yao kwa ukarimu wao. Pili, ninawaomba
wasiotoa watoe na waliotoa wakiweza waongeze michango
yao leo. Ninatoa wito huu kwa sababu kufanikiwa kwa
Kongamano hilo kutasaidia sana kufanikisha vita dhidi ya
ukimwi ambao athari zake nimekwishaeleza. Kutafanikisha
pia utoaji huduma bora kwa wagonjwa wote. Katika hili
wajibu wa wajumbe wa Kongamano ni kujadili na kuweka
mikakati ya kutekeleza kaulimbiu ya mwaka huu pamoja na
jinsi ya kuboresha huduma kwa wagonjwa. Na wajibu wetu

ni kusaidia kufanyika kwa Kongamano hilo.

Naomba kurudia. Vita dhidi ya ukimwi ni ya sisi sote.

Ukimwi ni tishio kwa kila mmoja wetu. Ukimwi ni tishio kwa
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kila familia; ukimwi ni tishio kwa Tanzania; ukimwi ni tishio
kwa Afrika; ukimwi ni tishio kwa Dunia. Ni wajibu wetu
wote kupambana na ukimwi. Ukimwi unaweza kupungua na
hatimaye kutoweka kama kila mmoja atashiriki katika
mapambano ya kuutokomeza. Huduma bora za uuguzi kwa
wagonjwa ni muhimu katika kufanikisha tiba kwa wagonjwa
wetu. Kuichangia Kongamano ya kuboresha Huduma kwa
Wagonjwa ni namna moja ya kuinua kiwango cha tiba na

huduma kwa wagonjwa katika nchi yetu.

Asanteni sana.



