THE MWALIMU NYERERE FOUNDATION

Dar es Salaam®
19 Julai 2002 |




Mheshimiwa Mwenyekiti, Bibi Maria Shaba,

Mheshimiwa Mkurugenzi Mtendaji wa TANGO,
Bibi Mary Mwingira,

Waheshimiwa Viongozi Mbalimbali wa Serikali na Mashirika
Yasiyo ya Serikali,

Waheshimiwa Wageni Waalikwa na Washiriki Wote,

Mabibi na Mabwana.



Kwanza kabisa naomba niwashukuru Viongozi wa TANGO kwa
kunialika kuja kushiriki katika awamu ya mwisho ya Tamasha
lenu. Wajibu mlionipa ni mdogo lakini ni mzito. Nasema ni
mdogo kwani kazi yote imeshafanywa na ninyi wenyewe
washiriki wa Tamasha hili katika siku nne hizi ambazo
mmekuwa mnajadiliana mambo mbalimbali ambayo ndiyo
yamekuwa ni Agenda ya Tamasha lenu. Lakini hapo hapo ni
nzito na kwa kiwango fulani ni ngumu kwa sababu kwa vile
mimi sikushiriki katika Tamasha lazima nitahadhari ili katika

hotuba yangu ya ufungaji nisianzishe mjadala mpya.

Kwa kuzingaita hali hii nadhani mtanielewa na mtanisamehe
kama katika hotuba yangu nitarejea au kuelezea mambo
ambayo au mmeshayazungumza au mnayaelewa vyema wala

hamhitaji kukumbushwa.



Ningependa kuanza kwa kuainisha jambo ambalo ni la wazi.
Nalo ni kwamba Tamasha lenu hili limefanyika katika wakati
muwafaka na limezingatia baadhi ya masuala ambayo yana
umuhimu kwa Taifa letu na pia kwa bara letu kwa jumla.
Kuhusu wakati ni jambo la kuridhisha na kutia moyo kwamba
kila siku zikisonga mbele nchi nyingi zaidi za Afrika zinaelewa
na kuthamini mchango muhimu wa jamii ya kiraia ambayo
inajumuisha Taasisi au Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Vikundi ya
Kiraia na watu binafsi katika kupeleka mbele maendeleo ya nchi
zetu na kupambana na matatizo mbalimbali yanayoathiri vibaya
maendeleo hayo. Kufunguliwa rasmi kwa Tamasha hili na
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Dk. Ali Mohamed Shein pamoja na kushiriki
kikamilifu kwa wawakilishi mbalimbali wa Serikali katika
Tamasha ni kielelezo sahihi cha ushirikiano uliopo na
unaoendelea kuimarika baina ya Serikali na Taasisi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali. Lakini ni vizuri kukumbuka kwamba hali ya
ushirikiano baina ya Serikali na NGOs si jambo ambalo
limekuwepo kwa muda mrefu katika bara hili. Na kusema kweli

mpaka hivi sasa bado kuna wasiwasi wa hapa na pale.
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Hadi miaka michache tu iliyopita haikuwa rahisi kuwa na
uhusiano mwema. Palikuwa na shutuma pande zote mbili,
kulaumiana pande zote mbili yaani Serikali na Taasisi na

Mashirika yasiyo ya Serikali.

Hivi sasa mambo yamebadilika sana ingawa bado hatujafikia
kikomo cha uelewano na ushirikiano. Hali halisi katika Afrika na
mazingira ya kimataifa yamedhihirisha umuhimu wa ushirikiano
huo. Na katika midani ya Bara letu hatua thabiti zimeanza
kuchukuliwa kuimarisha ushirikiano. Mapema mwaka jana
nikiwa bado Katibu Mkuu wa Umoja wa Nchi za Huru za Afrika
tuliitisha Mkutano wa Sekta ya Jamii ya Kiraia ambao licha ya
kushirikisha wawakilish wa Taasisi za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali pia ulihudhuriwa kikamilifu na wawakilishi wa Serikali
za nchi zetu. Hatua kama hiyo haikuwezekana miaka michache
iliyopita kwa vile baadhi ya Serikali wanachama wa OAU
hawakuwa tayari wawakilishi wao wakae pamoja na wawakilishi
wa NGOs katika kikao rasmi kujadili mambo ya bara letu.

Mwezi wa Juni mwaka huu OAU pia iliitisha kikao cha Jamii ya
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Kiraia kwa sababu ya matayarisho ya kuanzishwa kwa
Muungano wa Afrika (African Union). Ninachotaka kusema ni
kwamba hali imebadilika na itaendelea kubadilika na ni vizuri
sote kwa pamoja tukayatumia vyema mabadiliko hayo ili tuzidi
kuimarisha michango ya Taasisi na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika kupeleka mbele gurudumu la maendeleo ya

nchi zetu za Afrika.

Nimeelezwa kwamba Kongamano lenu limezingatia na kujadili
mambo mbalimbali pamoja na mazingira ya ndani na nje ya
nchi yetu ambayo kwa namna moja au nyingine yanaathiri
jitihada zetu za kupambana na umasikini na kujiletea
maendeleo endelevu. Hayo ni pamoja na mikataba au
makubaliano mbalimbali ya kimataifa yakiwemo maazimio ya
Shirika la Biashara Duniani (WTO) na hasa maamuzi na
makubaliano ya Doha, maandalizi ya Mkutano wa Kimataifa juu
ya maendeleo endelevu (WSSD) utakaofanyika huko
Johannesburg kuanzia mwisho wa mwezi wa Agosti mwaka huu
na Ushirikiano Mpya kwa ajili ya Maendeleo ya Afrika (NEPAD).

Nimeelezwa kwamba michango na majadiliano kuhusu yote
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hayo ilikuwa ya kusisimua. Naamini kuwa mchango wenu
utakuwa msaada mkubwa kwa wale wote wanaotuwakilisha.
Sina nia ya kuanzisha mjadala mpya. Lakini kutokana na
majukumu niliokuwanayo kabla ya kumaliza muda wangu kama
Katibu Mkuu wa OAU, ningependa niseme machache kuhusu

NEPAD.

Huu ni mpango wa maendeleo ambao umebuniwa,
kuzingatiwa, kujadiliwa, kukubaliwa na kuanzishwa na Viongozi
wa Afrika kwa lengo la kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii
katika bara letu. Mpango huu unatoa majukumu makubwa
zaidi kwetu sisi wenyewe Waafrika. Una lengo la kuimarisha
utawala bora, kuimarisha kuheshimu haki za binadamu,
kuimarisha ushirikiano katika sekta mbalimbali za kiuchumi kwa
lengo hasa la kuifanya karne hii iwe karne ya Afrika. Mpango
huu pia unazungumzia ushirikiano au ubia na nchi zilizoendelea
ili kufanikisha malengo yetu. Ni muhimu kusisitiza hapa
kwamba ikiwa ushirikiano unaotegemewa unapatikana au la,
majukumu yetu yapo pale pale. Kwa mfano umuhimu wa kuwa

na utawala bora, mfumo wa kidemokrasia, kuheshimu haki za
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binadamu, kupambana na rushwa, ushirikiano baina ya nchi
zetu au mambo ya wazi na ni mambo ambayo tunayapigania

kila siku. Hatuyasisitizi haya kwa kufurahisha wahisani.

Katika miezi kadha tokea mpango huo upitishwe huko Lusaka,
Zambia, mwaka jana, kwenye kikao cha Viongozi wa OAU,
kumekuwa na malalamiko mbalimbali na hasa Taasisi na
Mashirika Yasiyo ya Serikali. Dosari kubwa iliyokuwa ikitolewa
ni kwamba uandalizi wa NEPAD haukuwashirikisha vya kutosha
walengwa wenyewe — yaani wananchi wa Bara letu. Si rahisi
wala si busara kupuuza lalamiko hilo. Ndio maana katika miezi
michache iliyopita kumekuwa na juhudi maalum zenye lengo la
angalau kupunguza malalmiko haya. Kwa mfano, huko Addis
Ababa mwezi Machi mwaka huu na baadae mwezi Juni,
mikutano iliofanyika chini ya ECA au OAU iliwapa nafasi kubwa
wawakilishi mbalimbali wa NGOs kujadili NEPAD na kutoa

dukuduku zao.



Baadhi ya maoni yaliyotolewa yamefanyiwa kazi. Kwa mfano
huko Durban kwenye mkutano anzilishi wa Muungano wa Afrika
iliwekwa wazi kwamba NEPAD ni chombo cha AU. Lakini bado
kuna kazi kubwa ya kufanya ili kuhakikisha kwamba wananchi
wenyewe wanaiona NEPAD kama ni mpango wao na kwamba
baadhi ya malalamiko ya msingi yaliyoanishwa katika vikao
mbalimbali yanashughulikiwa. Lakini kazi hiyo haihusu NEPAD
tu.  Ni muhimu kwa watu wetu wakaelewa fika maana,
majukumu na mategemeo ya Muungano wa Afrika na maamuzi
mengi mengine ambayo yanaathiri kwa namna moja au

nyingine maslahi ya nchi zetu na Bara letu.

Kwa hiyo ni jambo la faraja kuona kwamba Taasisi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali na sekta ya Jamii ya Kiraia kwa ujumla
yanashughulikia mambo haya. Mwenendo huu uimarishwe.
NGOs zetu ziwe na taratibu maalum za kuzingatia, kuchambua
na kutoa mapendekezo kuhusu mambo yote na hasa yale ya
msingi ambayo yanaathiri kwa namna moja au nyingine uhai na

maendeleo ya nchi zetu.



Tamasha hili limefanyika wakati ambapo Bara la Afrika
limepania kukabili kwa nguvu mpya vikwazo na sababu
zinazopelekea kuvia kwa maendeleo ya bara letu. Nguvu yetu
kubwa ni wananchi wa bara letu. Ndiyo maana msisitizo
mkubwa umewekwa katika kuimarisha demokrasia na utawala
bora katika bara letu. Nia hii maana yake ni kutoa fursa zaidi
ya kuwashirikisha wananchi katika kujiletea maendeleo.
Ninaamini taasisi mnazoziwakilisha zina nafasi ya pekee katika

kuimarisha misingi ya demokrasia shirikishi na utawala bora.

Njia moja ambayo mnaweza kusaidia kujenga utamaduni huu ni
kwa taasisi zenyewe kuwa kielelezo sahihi cha demokrasia na
mfano bora wa kuigwa wa viongozi kuwajibika kwa wanachama
wa taasisi hizi. Ushauri wangu kwenu katika kulifunga
kongamano hili ni kwamba turudi katika maeneo yetu ya kazi
na kuhakikisha kwamba tunawajibika ipasavyo na

kutumikia kwa uadilifu.



Ninalisisitiza hili kwa sababu ninaelewa kuwa ni rahisi zaidi
kudai demokrasia na uwajibikaji  wakati madai hayo
yameelekezwa kwa wengine na hususani kwa serikali wakati
sisi wenyewe tukiihofia demokrasia. Misingi ya demokrasia
lazima ijengwe ndani ya jamii husika ili hatimaye ijidhihirishe

kuwa ni utamaduni na mwenendo wa maisha yetu.

Jambo jingine ambalo ningependa Kusisitiza ni umuhimu wa
kujenga na kuimarisha mtandao unaowezesha taasisi na vyama
vyenu kujitambua kuwa wapo washiriki wenzenu katika
kutekeleza lengo la kuwahudumia Watanzania. Kuna haja ya
kuimarisha mfumo wa kubadilishana mawazo na uzoefu baina
ya taasisi zinanofanya vikosi vya jeshi  moja. Vita
tunavyopigana ni moja ingawa medani zaweza zikawa tofauti.
Si vema basi tukatiliana mashaka na kutenda kazi kama vile ni
vikosi vya majeshi tofauti. Hali hii isiruhusiwe kuota mizizi
kwani inaweza hata kuwachanganya wale tunaokusudia

kuwahudumia.



Ni muhimu nikasisitiza vilevile ukweli kwamba taasisi zisizo za
kiserikali ni taasisi zisizo za kiserikali. Hizi si idara za serikali
bali ni washiriki wenza wa serikali katika maendeleo. Uhuru
huu wa taasisi hizi unastahili ulindwe ili kuziwezesha kufanya
kazi kama vyombo vinavyojitegemea. Lakini ni vema kusisitiza
vilevile kuwa uhuru na kujitegemea huku kusitafsiriwe kuwa
taasisi hizi ni badala ya serikali. Ipo haja ya kuanzisha mipango
na kugawana majukumu, kubadilishana taarifa za utekelezaji
wa mara kwa mara katika ngazi mbalimbali kwa mfano baina ya
serikali za vijiji, mitaa au kamati husika za Halmashauri za
Wilaya. Kufanya kazi kwa uwazi kiasi hiki kunaweza kusaidia
kuondosha hali ya kutiliana mashaka na hivyo kuimarisha

mshikamano baina ya wadau wote.

Mipango ya Serikali na mashirika yake au mipango ya Taasisi
na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali au mipango ya mchanganyiko
wa nguvu hizo kwa jumla yanalenga kuboresha hali na maisha
ya watu wetu. Ni wazi kwamba mipango yote hiyo na juhudi
kemkem zitakwenda kombo ikiwa wale wanaolengwa

wanaendelea kuteketea. Ahweni gani itakayopatikana ikiwa
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wale waliokusudiwa yaani watu wetu wanaendelea kutoweka?
Ugonjwa wa Ukimwi ni hatari na tishio tunaloishi nalo. Sina
haja ya kutoa takwimu kuhusu athari kubwa janga hili la
ukimwi liliotuletea katika nchi yetu na Afrika kwa jumla.
Mamilioni ya watu wetu katika Afrika wameshapoteza maisha
yao. Mamilioni ya watoto wetu ni mayatima. Na mamilioni
zaidi wameshaambukizwa na kila kukicha janga hili

linaendelea.

Kwa hiyo ni jambo lililo dhahiri kuwa mipango yote na jitihada
za mashirika yote mnayoyawakilisha itakuwa endelevu ikiwa
tutafanikiwa kuzuia au angalau kupunguza kasi ya kuenea kwa
maambukizi ya virusi vya HIV na ugonjwa wa AIDS. Kwa hiyo
ni vyema pamoja na mambo mengine tujenge utaratibu katika
shughuli zetu kukumbushana juu ya umuhimu wa kuchukua
hatua za tahadhari dhidi ya janga la maradhi haya ambayo
yanatishia kuvuruga hata yale mafanikio kidogo tuliyopata.

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati na pongezi kwa vyama
vyote vya hiari na mashirika yasiyo ya Kiserikali ambayo

yanafanya kazi kubwa kupambana na kuenea kwa ukimwi na
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athari za ugonjwa huo kwa jamii. Ukimwi ni vita dhidi ya utu
wetu.  Ni vizuri tukakumbushana kwamba ugonjwa huu
unaweza kumuathiri yeyote yule asiyechukua tahadhari
ipasazo. Ukimwi haujui masikini au tajiri, haubagui kwa misingi
ya rangi, dini, au kabila na hauheshimu mipaka ya jiografia. Ni
vita yetu sote. Ninashauri kwamba kila tunapopata fursa
tuitumie fursa hiyo kufikisha ujumbe kwa walengwa wetu, na
tuoanishe mipango yetu na mpango wa taifa wa vita dhidi ya
ukimwi. Hapo hapo napenda kusisitiza umuhimu wa
kuhakikisha kwamba wale ndugu zetu walioambukizwa HIV
wanaendelea kupata heshima zote kama raia wengine wote,
wasibaguliwe na wapatiwe fursa kikamilifu kuchangia katika

maendeleo ya Taifa letu na bara letu.

Ndugu Mwenyekiti na washiriki wa tamasha hili,
ninawapongeza kwa kazi nzuri mliyoifanya na nawatakia kila la
kheri katika kuwahudumia wananchi wenzetu. Baada ya
kusema hayo sasa natangaza rasmi kuwa tamasha la pili la
mashirika yasiyo ya kiserikali limefungwa.

Ahsanteni.
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